വിമാനങ്ങളില്‍ കോവിഡ് വ്യാപിക്കില്ല; പുതിയ പഠനം പറയുന്നത് ഇങ്ങനെ

ന്യൂയോര്‍ക്ക്: വിമാനയാത്രകളില്‍ കോവിഡ് വ്യാപിക്കുമോ എന്നതായിരുന്നു ഇത്രയും നാളത്തെ വലിയൊരു ആശങ്ക. എന്നാല്‍, പുതിയ പഠനം സൂചിപ്പിക്കുന്നത് വിമാനങ്ങളില്‍ വായു പരത്തുന്ന കൊറോണ വൈറസ് പ്രചരിപ്പിക്കുന്നതിനെക്കുറിച്ച്‌ ആളുകള്‍ വിഷമിക്കേണ്ടതില്ല എന്നാണ്. വിമാനത്തിലെ വെന്റിലേഷന്‍ സംവിധാനങ്ങള്‍ വായുവിനെ കാര്യക്ഷമമായി ഫില്‍ട്ടര്‍ ചെയ്യുകയും വൈറസുകള്‍ പകരാന്‍ സാധ്യതയുള്ള കണങ്ങളെ പുറത്തെടുക്കുകയും ചെയ്യുമത്രേ. ഈ ഗവേഷണങ്ങളെ യുഎസ് പ്രതിരോധ വകുപ്പ് പിന്തുണയ്ക്കുന്നു.

യാത്രക്കാര്‍ക്ക് വിമാനത്തില്‍ വൈറസ് പിടിപെടാനുള്ള മറ്റ് മാര്‍ഗ്ഗങ്ങള്‍ പഠനങ്ങള്‍ കണക്കിലെടുത്തിട്ടില്ല. കോവിഡ് ഉള്ളയൊരാള്‍ അടുത്തിരിക്കുകയും ആ രോഗിയുടെ ചുമയോ ശ്വസനമോ ഉള്‍പ്പെടെ, ഉപരിതലങ്ങളില്‍ നിന്നോ അല്ലെങ്കില്‍ വിശ്രമമുറികള്‍ പോലുള്ള പരിമിത ഇടങ്ങളില്‍ നിന്നോ വേണമെങ്കില്‍ കൊറോണ പകര്‍ന്നേക്കാമെന്നും പഠനം വെളിപ്പെടുത്തുന്നു.

യുഎസ് ട്രാന്‍സ്‌പോര്‍ട്ടേഷന്‍ കമാന്‍ഡ്, ഡിഫന്‍സ് അഡ്വാന്‍സ്ഡ് റിസര്‍ച്ച്‌ പ്രോജക്‌ട് ഏജന്‍സി (ഡാര്‍പ), എയര്‍ മൊബിലിറ്റി കമാന്‍ഡ് എന്നിവ ബോയിംഗ് 777-200, 767-300 വിമാനങ്ങള്‍ ആണ് ഇത്തരം പഠനത്തിനു വേണ്ടി ഉപയോഗിച്ചത്. ചുമയില്‍ നിന്ന് പുറപ്പെടുന്ന കണികകള്‍ എവിടേക്കാണ് പോകുന്നതെന്ന് കാണാന്‍ ടീം ഫ്‌ലൂറസെന്റ് എയറോസോള്‍ ട്രേസറുകള്‍ ഉപയോഗിച്ചു. വെന്റിലേഷന്‍ സംവിധാനത്തിലേക്ക് അവ വേഗത്തില്‍ വലിച്ചെടുക്കപ്പെട്ടു, അടുത്തുള്ള പ്രതലങ്ങളെ മലിനപ്പെടുത്താനോ സമീപത്ത് ഇരിക്കുന്ന ആളുകളുടെ ശ്വസനമേഖലകളിലേക്ക് വീഴാനോ സാധ്യതയില്ലെന്ന് ഇതോടെ ടീം സ്ഥിരീകരിച്ചു. മാസ്‌ക് ധരിക്കുന്നത് തുടര്‍ച്ചയാണെന്നും രോഗബാധിതരുടെ എണ്ണം കുറവാണെന്നും ടെസ്റ്റിംഗ് അനുമാനിക്കുന്നു.

എയറോസോള്‍ അല്ലാത്ത റൂട്ടുകളിലൂടെ ഉപരിതലങ്ങള്‍ മലിനമാക്കുന്നതു മൂലം കോവിഡ് പകര്‍ന്നേക്കാം, മനുഷ്യന്റെ പെരുമാറ്റത്തിലെ അനിശ്ചിതത്വം കാരണം എക്‌സ്‌പോഷറിന്റെ ഈ ബദല്‍ മാര്‍ഗങ്ങള്‍ രോഗവാഹകരായേക്കാം എന്നു ഗവേഷണം വെളിപ്പെടുത്തുന്നു. മറ്റ് റിപ്പോര്‍ട്ടുകളില്‍ വിമാനങ്ങളില്‍ യാത്രക്കാര്‍ക്ക് കൊറോണ വൈറസ് ബാധിച്ചതായി കണ്ടെത്തിയിട്ടുണ്ട്, വിശ്രമമുറികള്‍ ഉപയോഗിക്കുമ്ബോഴും അതിനായി മാസ്‌കുകള്‍ അഴിച്ചപ്പോഴും വൈറസ് പകരാനുള്ള സാധ്യതയുണ്ട്.

‘വിമാനത്തിലുടനീളം അല്ലെങ്കില്‍ വിമാനത്താവളത്തിലോ ലോഞ്ചിലോ ഗണ്യമായ ചലനം പരിശോധനയില്‍ ഉള്‍പ്പെടുത്തിയിട്ടില്ല, അവിടെ വായു വ്യതിയാന നിരക്കും മനുഷ്യന്റെ ഇടപെടലും വ്യത്യാസപ്പെടും,’ ഗവേഷകര്‍ കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തു. കോവിഡ് 19 പ്രക്ഷേപണത്തെക്കുറിച്ച്‌ ഇപ്പോഴും പലതും അറിയില്ല. മുമ്ബത്തെ രണ്ട് പഠനങ്ങളില്‍ ഫ്‌ലൈറ്റുകളില്‍ ഇവ പകരുന്നതായി സംശയിക്കുന്നതിന്റെ യഥാര്‍ത്ഥ ജീവിത കേസുകള്‍ രേഖപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്.

കൊറോണ വൈറസ് ഒരിക്കലും രോഗലക്ഷണങ്ങളില്ലാത്ത ഒരു യാത്രക്കാരന്‍ മൂന്ന് വരികള്‍ അകലെ ഇരുന്നാല്‍ പരക്കുകയില്ലെന്നു തന്നെയാണ് ശാസ്ത്രലോകം ഇപ്പോഴും വിശ്വസിക്കുന്നത്. യുഎസ് സെന്റര്‍സ് ഫോര്‍ ഡിസീസ് കണ്‍ട്രോള്‍ ആന്‍ഡ് പ്രിവന്‍ഷന്‍ പറയുന്നത്, ‘മിക്ക വൈറസുകളും മറ്റ് അണുക്കളും വിമാനങ്ങളില്‍ എളുപ്പത്തില്‍ വ്യാപിക്കുന്നില്ല, കാരണം വിമാനങ്ങളില്‍ വായു കൃത്യമായി തന്നെ ഫില്‍ട്ടര്‍ ചെയ്യപ്പെടുന്നു,’ തിരക്കേറിയ വിമാനങ്ങളില്‍ സാമൂഹിക അകലം പാലിക്കാത്തതും യാത്രക്കാര്‍ക്ക് സാമൂഹിക അകലം പാലിച്ച്‌ ഇരിക്കാന്‍ കഴിയാതെ വരുന്നതും കോവിഡ് 19 വ്യാപിക്കാനുള്ള സാധ്യത വര്‍ദ്ധിപ്പിക്കാം.’ ഗവേഷകര്‍ പറയുന്നു.

Next Post

'Prophet's Life': Global Talent Contest !

Sat Oct 17 , 2020
StriveUK has announced a global talent contest to celebrate the life of Prophet Muhammed. Contestants of all ages from all creeds and locations are invited to submitted a 60 second clip (audio or video) on – We love the Prophet but what does He love’. The clip can be a […]

You May Like

Breaking News

error: Content is protected !!