യു.എ.ഇ: 3,20,000 വീ​ടു​ക​ള്‍​ക്ക് വൈ​ദ്യു​തോ​ര്‍​ജവുമായി സോളാർ പാ​ര്‍​ക്ക് – നാ​ലാം​ഘ​ട്ട പ്ര​വ​ര്‍​ത്ത​നം പു​രോ​ഗ​മി​ക്കു​ന്നു

ദു​ബൈ: 3,20,000 വീ​ടു​ക​ള്‍​ക്ക് വൈ​ദ്യു​തോ​ര്‍​ജം പ്ര​ദാ​നം ചെ​യ്യു​ന്ന ദു​ബൈ​യി​ലെ മു​ഹ​മ്മ​ദ് ബി​ന്‍ റാ​ഷി​ദ് ആ​ല്‍ മ​ക്തൂം സോ​ളാ​ര്‍ പാ​ര്‍​ക്കി​െന്‍റ നാ​ലാം​ഘ​ട്ട പ്ര​വ​ര്‍​ത്ത​നം പു​രോ​ഗ​മി​ക്കു​ന്നു. 950 മെ​ഗാ​വാ​ട്ട് പ​ദ്ധ​തി​യു​ടെ നാ​ലാം ഘ​ട്ട​ത്തി​െന്‍റ പു​രോ​ഗ​തി പ​രി​ശോ​ധി​ക്കു​ന്ന​തി​നാ​യി ദു​ബൈ ഇ​ല​ക്‌ട്രി​സി​റ്റി ആ​ന്‍​ഡ് വാ​ട്ട​ര്‍ അ​തോ​റി​റ്റി (ദീ​വ) മാ​നേ​ജി​ങ്​ ഡ​യ​റ​ക്ട​റും സി.​ഇ.​ഒ​യു​മാ​യ സ​യീ​ദ് മു​ഹ​മ്മ​ദ് അ​ല്‍ താ​യ​ര്‍ സ​ന്ദ​ര്‍​ശ​നം ന​ട​ത്തി. നാ​ലാം ഘ​ട്ട​ത്തി​ല്‍ 15.78 ബി​ല്യ​ന്‍ ദി​ര്‍​ഹം വ​രെ നി​ക്ഷേ​പ​മു​ള്ള ഇ​ന്‍​ഡി​പെ​ന്‍​ഡ​ന്‍​റ്​ പ​വ​ര്‍ പ്രൊ​ഡ്യൂ​സ​ര്‍ (ഐ.​പി.​പി) മോ​ഡ​ലാ​ണ് പ്ര​യോ​ജ​ന​പ്പെ​ടു​ത്തു​ന്ന​ത്. നാ​ലാം​ഘ​ട്ട​ത്തി​ലെ സ​ന്ദ​ര്‍​ശ​ക കേ​ന്ദ്ര​ത്തിെന്‍റ നി​ര്‍​മാ​ണ പു​രോ​ഗ​തി​യും അ​ല്‍ താ​യ​ര്‍ അ​വ​ലോ​ക​നം ചെ​യ്തു.

ആ​ഗോ​ള​ത​ല​ത്തി​ല്‍ ഏ​റ്റ​വും വ​ലി​യ കോ​ണ്‍​സെ​ന്‍​ട്രേ​റ്റ​ഡ് സോ​ളാ​ര്‍ പ​വ​ര്‍ (സി.​എ​സ്.​പി) പ​ദ്ധ​തി​യാ​ണി​ത്. ലോ​ക​ത്തി​ലെ ഏ​റ്റ​വും വ​ലി​യ സോ​ളാ​ര്‍ പ​വ​ര്‍ ട​വ​റും ഈ ​പ​ദ്ധ​തി​യു​ടെ ഭാ​ഗ​മാ​ണ്. 264 മീ​റ്റ​റാ​ണ് ഇ​തി​െന്‍റ ഉ​യ​രം.

നൂ​ര്‍ എ​ന​ര്‍​ജി -1 എ​ക്സി​ക്യൂ​ട്ടി​വ് മാ​നേ​ജി​ങ്​ ഡ​യ​റ​ക്ട​ര്‍ അ​ബ്​​ദു​ല്‍ ഹ​മീ​ദ് അ​ല്‍ മു​ഹൈ​ദി​ബ് പ​ദ്ധ​തി​യു​ടെ പ്ര​വ​ര്‍​ത്ത​ന​ങ്ങ​ളെ​ക്കു​റി​ച്ച്‌ വി​ശ​ദീ​ക​രി​ച്ചു. ത​ന്ത്ര​പ​ര​മാ​യ പ​ദ്ധ​തി​യു​ടെ നി​ര്‍​മാ​ണ പു​രോ​ഗ​തി​യും തു​ട​ര്‍​ച്ച​യും സ​ന്ദ​ര്‍​ശ​ന​ത്തി​ല്‍ ച​ര്‍​ച്ച​യാ​യി. സോ​ളാ​ര്‍ ട​വ​റി​െന്‍റ പു​രോ​ഗ​തി 87 ശ​ത​മാ​നം പൂ​ര്‍​ത്തീ​ക​രി​ച്ചി​ട്ടു​ണ്ട്. സൗ​രോ​ര്‍​ജ ട​വ​റി​െന്‍റ കോ​ണ്‍​ക്രീ​റ്റ് ഭാ​ഗം ഇ​പ്പോ​ള്‍ 222 മീ​റ്റ​ര്‍ ഉ​യ​ര​ത്തി​ല്‍ പൂ​ര്‍​ത്തി​യാ​യി​ക്ക​ഴി​ഞ്ഞു.

സി‌.​എ​സ്‌.​പി പ്ലാ​ന്‍​റി​െന്‍റ കേ​ന്ദ്ര​വും പ്ര​ധാ​ന​പ്പെ​ട്ട ഭാ​ഗ​വു​മാ​ണ് എം‌.​എ​സ്‌.​ആ​ര്‍. ഇ​ത് സൗ​ര​വി​കി​ര​ണം സ്വീ​ക​രി​ച്ച്‌ താ​പോ​ര്‍​ജ​മാ​ക്കി മാ​റ്റു​ന്നു.മൊ​ത്ത​ത്തി​ലു​ള്ള പ​ദ്ധ​തി​യു​ടെ ആ​ദ്യ​ഘ​ട്ട​ത്തി​െന്‍റ 82.7 ശ​ത​മാ​നം വ​രെ പൂ​ര്‍​ത്തി​യാ​യി. ഇ​തി​ല്‍ സോ​ളാ​ര്‍ പ​വ​ര്‍ ട​വ​ര്‍, പാ​രാ​ബോ​ളി​ക് ബേ​സി​ന്‍ കോം​പ്ല​ക്സ്, ഫോ​ട്ടോ​വോ​ള്‍​ട്ടെ​യ്ക്ക് സോ​ളാ​ര്‍ പാ​ന​ലു​ക​ള്‍ എ​ന്നി​വ ഉ​ള്‍​പ്പെ​ടു​ന്നു. 950 മെ​ഗാ​വാ​ട്ടാ​ണ് നാ​ലാം​ഘ​ട്ട​ത്തി​െന്‍റ ശേ​ഷി. ഇ​ത്ത​ര​ത്തി​ലു​ള്ള ലോ​ക​ത്തി​ലെ ഏ​റ്റ​വും വ​ലി​യ പ​ദ്ധ​തി​യാ​ണ് നാ​ലാം​ഘ​ട്ടം.

ലോ​ക​ത്തി​ലെ ഏ​റ്റ​വും വ​ലി​യ സോ​ളാ​ര്‍ പ​വ​ര്‍ ട​വ​റും ഈ ​പ​ദ്ധ​തി​യു​ടെ ഭാ​ഗ​മാ​ണ്. 264 മീ​റ്റ​റാ​ണ് ഇ​തി​െന്‍റ ഉ​യ​രം. 2030 ഓ​ടെ 5000 മെ​ഗാ​വാ​ട്ട് സൗ​രോ​ര്‍​ജ​മാ​ണ് മു​ഹ​മ്മ​ദ് ബി​ന്‍ റാ​ശി​ദ് സോ​ളാ​ര്‍ പാ​ര്‍​ക്കി​ല്‍​നി​ന്ന് ല​ക്ഷ്യ​മി​ടു​ന്ന​ത്.നാ​ലാം ഘ​ട്ട​ത്തി​ല്‍ ഏ​ക​ദേ​ശം 320,000 വ​സ​തി​ക​ള്‍​ക്ക് ശു​ദ്ധ​മാ​യ ഉൗ​ര്‍​ജം ന​ല്‍​കു​ന്ന​തി​നും പ്ര​തി​വ​ര്‍​ഷം 1.6 ദ​ശ​ല​ക്ഷം ട​ണ്‍ കാ​ര്‍​ബ​ണ്‍ കു​റ​ക്കു​ന്ന​തി​നും സോ​ളാ​ര്‍ പാ​ര്‍​ക്ക് സ​ഹാ​യ​ക​മാ​കും.

Next Post

'പാരമ്പര്യങ്ങളിൽ നിന്നും വേറിട്ട് നടന്ന വിപ്ലവകാരി' - പ്രൊഫ. സിദ്ദീഖ് ഹസ്സൻ അന്തരിച്ചു

Tue Apr 6 , 2021
മാധ്യമം-മീഡിയ വൺ ഗ്രൂപ്പുകളുടെ കാര്യ ദർശി, എഴുത്തുകാരൻ, പണ്ഡിതന്‍, വാഗ്മി, സാമൂഹിക പ്രവര്‍ത്തകന്‍ എന്നീ നിലകളിൽ പകരം വെക്കാനാവാത്ത വ്യക്​തിത്വമായിരുന്നു പ്രൊഫ. സിദ്ദീഖ് ഹസന്റേത്. ജമാഅത്തെ ഇസ്​ലാമി കേരള മുൻ അമീറും മാധ്യമം മുൻ ചെയർമാനും ഐഡിയൽ പബ്ലിക്കേഷൻ ട്രസ്​റ്റ്​ പ്രഥമ ​സെക്രട്ടറിയുമായിരുന്ന പ്രൊഫസർ കെ.എ സിദ്ദീഖ്​ ഹസ്സൻ (76) അന്തരിച്ചു. വാർധക്യ സഹജമായ അസുഖത്തെ തുടർന്ന്​ ഏറെ നാളായി കോഴിക്കോട്​ കോവൂരിലെ മക​ന്‍റെ വീട്ടിൽ വിശ്രമ ജീവിതം നയിക്കുകയായിരുന്നു. […]

You May Like

Breaking News

error: Content is protected !!