ഒമാൻ: ഇന്ത്യയും ഒമാനും ആര്‍ക്കൈവ്‌സ് മേഖലയില്‍ സഹകരിക്കാൻ കൈകോര്‍ക്കുന്നു

ചരിത്രപരമായ ബന്ധം പുതിയ സഹകരണത്തിലേക്ക് നയിക്കുകയാണ്. ഇന്ത്യയും ഒമാനും ആർക്കൈവ്‌സ് മേഖലയില്‍ സഹകരിക്കാൻ കൈകോർക്കുന്നു.

നാഷണല്‍ ആർക്കൈവ്‌സ് ഓഫ് ഇന്ത്യ ഡയറക്ടർ ജനറല്‍ അരുണ്‍ സിംഗാള്‍ നയിക്കുന്ന ഉദ്യോഗസ്ഥരുടെ സംഘം ഒമാൻ സന്ദർശനം നടത്തി ഇരു രാജ്യങ്ങളും തമ്മിലുള്ള സഹകരണ സാധ്യതകള്‍ ചർച്ച ചെയ്തു.

ഇന്ത്യയും ഒമാനും തമ്മിലുള്ള ചരിത്രപരമായ ബന്ധത്തെക്കുറിച്ച്‌ ഒമാൻ നാഷണല്‍ റെക്കോർഡ്സ് ആൻഡ് ആർക്കൈവ്സ് അതോറിറ്റി ചെയർമാൻ ഹമദ് മുഹമ്മദ് അല്‍ദവ്യാനിയുമായി നടത്തിയ കൂടിക്കാഴ്ചയില്‍ ശ്രീ സിംഗാല്‍ ചർച്ച നടത്തി. നൂറ്റാണ്ടുകളായുള്ള ബന്ധത്തില്‍ ഒമാനുമായി ബന്ധപ്പെട്ട നിരവധി രേഖകള്‍ എൻഎഐയിലും ഇന്ത്യയിലെ മറ്റ് ശേഖരണങ്ങളിലും സൂക്ഷിച്ചിട്ടുണ്ടെന്ന് അദ്ദേഹം അറിയിച്ചു.

ന്യൂഡല്‍ഹിയിലെ എൻഎഐയില്‍ ലഭ്യമായ ഒമാനുമായി ബന്ധപ്പെട്ട 70 രേഖകളുടെ പട്ടികയും അദ്ദേഹം കൈമാറി. ഈ പട്ടികയോടൊപ്പം 1868ലെ ഒമാൻ ദേശീയ പതാകയുടെ മാറ്റം, 1888ല്‍ സുല്‍ത്താൻ സയ്യിദ് തുർക്കിയുടെ മരണശേഷം സയ്യിദ് ഫൈസല്‍ ബിൻ തുർക്കി ഭരണാധികാരിയായത്, 1937ല്‍ മസ്കറ്റ് & ഒമാൻ സുല്‍ത്താൻ ഇന്ത്യയിലെ വൈസ്രോയിയെ സന്ദർശിച്ചത് എന്നിവയുള്‍പ്പെടെ നിരവധി പ്രധാന വിഷയങ്ങള്‍ ഉള്‍ക്കൊള്ളുന്ന 523 പേജ് രേഖകളുടെ പകർപ്പുകളും കൈമാറി. 1953 മാർച്ച്‌ 15ന് മസ്കറ്റില്‍ ഒപ്പുവച്ച ഇന്ത്യയും മസ്കറ്റ് & ഒമാൻ സുല്‍ത്താനും തമ്മിലുള്ള സൗഹൃദ, വ്യാപാര, നാവിഗേഷൻ ഉടമ്ബടിയും പകർപ്പുകളില്‍ ഉള്‍പ്പെടുന്നു.

ചരിത്രപരമായ രേഖകളുടെ സംരക്ഷണവും ഡിജിറ്റൈസേഷനും, ഗവേഷകർക്കും പൊതുജനങ്ങള്‍ക്കും ഈ രേഖകള്‍ ലഭ്യമാക്കല്‍, സാംസ്കാരിക കൈമാറ്റം വർദ്ധിപ്പിക്കല്‍, ചരിത്രപഠനം, സാംസ്കാരിക സംരക്ഷണം, വിനോദസഞ്ചാരം എന്നിവയുള്‍പ്പെടെ വിവിധ മേഖലകളില്‍ സഹകരണം വികസിപ്പിക്കല്‍ എന്നിവയാണ് സഹകരണത്തിൻ്റെ ഉദ്‌ശ്യം. ഇത് ഇന്ത്യയുടെയും ഒമാൻ്റെയും സാംസ്കാരിക പൈതൃകം സംരക്ഷിക്കുന്നതിനും ഭാവി തലമുറയ്ക്ക് കൈമാറുന്നതിനും സഹായിക്കും.

ഈ സഹകരണം ഇരു രാജ്യങ്ങളുടെയും പുരാതന ബന്ധങ്ങളെക്കുറിച്ചുള്ള വിലപ്പെട്ട ചരിത്ര രേഖകള്‍ സംരക്ഷിക്കാനും പങ്കുവയ്ക്കാനും അനുവദിക്കുന്നു. ഇത് ഭാവിയിലെ ഗവേഷണങ്ങള്‍ക്കും ചരിത്രപഠനങ്ങള്‍ക്കും വിലപ്പെട്ട വിവരങ്ങള്‍ നല്‍കുകയും ഇരു രാജ്യങ്ങളുടെയും സാംസ്കാരിക ബന്ധങ്ങളെ കൂടുതല്‍ ശക്തിപ്പെടുത്തുകയും ചെയ്യും.

ഈ രേഖകളുടെ സംരക്ഷണവും ഡിജിറ്റൈസേഷനും സംബന്ധിച്ച്‌ സഹകരിക്കാൻ ഇരു രാജ്യങ്ങളും തമ്മില്‍ ധരണയായി. ഗവേഷകർക്കും പൊതുജനങ്ങള്‍ക്കും ഈ രേഖകള്‍ ലഭ്യമാക്കുന്നതിനും ഇരു രാജ്യങ്ങളും തമ്മിലുള്ള സാംസ്കാരിക കൈമാറ്റം വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നതിനും ഇത് സഹായിക്കും.

Next Post

ഒമാൻ : കനത്ത മഴയെ തുടര്‍ന്ന് കാണാതായ ഫ്രഞ്ച് പൗരന്‍റെ മൃതദേഹം കണ്ടെത്തി

Mon Feb 26 , 2024
Share on Facebook Tweet it Pin it Email ഒമാനില്‍ കനത്ത മഴയെ തുടര്‍ന്ന് കാണാതായ ഫ്രഞ്ച് പൗരന്‍റെ മൃതദേഹം കണ്ടെത്തി കനത്തെ മഴയെ തുടർന്ന് ജബല്‍ അഖ്ദറില്‍ കാണാതായ ആളുടെ മൃതദേഹം കണ്ടെത്തി. വിനോദ സഞ്ചാരിയായ ഫ്രഞ്ച് പൗരന്‍റെ മൃതദേഹമാണ് കണ്ടെത്തിയതെന്ന് സിവില്‍ ഡിഫൻസ് ആൻഡ് ആംബുലൻസ് അതോറിറ്റി അറിയിച്ചു. റോയല്‍ ഒമാൻ പൊലീസിന്‍റെയും സിവില്‍ ഡിഫൻസ് ആൻഡ് ആംബുലൻസ് അതോറിറ്റിയുടെയും നേതൃത്വത്തില്‍ പത്ത് ദിവസത്തിലേറെ നീണ്ടുനിന്ന […]

You May Like

Breaking News

error: Content is protected !!